Tìm nhà:

KHÔNG THỰC HIỆN HỢP ĐỒNG THEO THỎA THUẬN TRONG HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC CÓ BỊ MẤT TIỀN CỌC KHÔNG?

Luật sư giải đáp thắc mắc của khách hàng về yêu cầu tư vấn khi không thực hiện hợp đồng theo thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc có bị mất tiền học hay không?

Ngày đăng: 22-08-2018

283 lượt xem

Nội dung tư vấn như sau: Nhà em có mua một căn nhà với ông A với giá là 1 tỷ đồng, và làm một hợp đồng đặt cọc là 50 triệu, trong hợp đồng chỉ ghi ngày 5/7 là phải trả đủ nhưng nay vì lí do chưa đủ tiền chậm trễ chưa trả được ( vì có lí do giấy hẹn của bên Tài nguyên môi trường làm giấy tờ cho người thứ ba mua nhà rồi cầm sổ hiện tại của nhà em thì mới có tiền trả cho nhà em và nhà em mới có tiền trả cho ông A) trong khoảng 1 tuần tiếp từ ngày 5.7 thì nhà e mới có tiền và rất có chí hướng muốn mua nhà ông A.. nhưng bị ông A chối từ và đòi hủy HD và cầm 50 triệu đặt cọc của nhà em. Trường hợp này xử lí ra sao ạ?Như vậy thì nhà e có kiện gì được không ạ?Em xin chân thành cảm ơn!

 

Không thực hiện hợp đồng theo thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc có bị mất tiền cọc không?

Không thực hiện hợp đồng theo thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc có bị mất tiền cọc không?


Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, với vụ việc của bạn chúng tôi hỗ trợ tư vấn như sau:

Căn cứ theo  quy định tại điều 328 Bộ luật dân sự năm 2015 về hợp đồng đặt cọc giải quyết vấn đề phát sinh từ hợp đồng. Cụ thể:

Điều 328. Đặt cọc

1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Trong hợp đồng đặt cọc hai bên đã thỏa thuận vấn đề về trách nhiệm của hai bên khi thực hiện hợp đồng này. Bạn là bên đặt cọc đặt khoản tiền là 50 triệu để đảm bảo thực hiện hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ gia đình bên A (bên nhận đặt cọc), trong đó có điều khoản ngày 5/7 bạn sẽ thực hiện trả đủ số tiền. Nếu trong thỏa thuận đặt cọc đã thể hiện đặt cọc để đảm bảo ngày 5/7 thực hiện hợp đồng mà bạn không thực hiện thì việc chấm dứt hợp đồng đặt cọc xuất phát từ phía bạn thì khoản tiền 50 triệu thuộc về bên A trừ trường hợp hợp đồng có thỏa thuận khác.

Tuy nhiên vì bạn vẫn đang có nhu cầu muốn tiếp tục thực hiện hợp đồng nhưng vì những lí do nhất định chưa thực hiện tại thời điểm hiện tại nên bạn có thể thỏa thuận, đàm phán lại với bên A để thay đổi thời điểm thực hiện hợp đồng theo tình hình thực tế của cả hai bên.

 

Xem thêm Tranh chấp đất đai khi có giấy tờ mua bán viết tay thì pháp luật giải quyết như thế nào?

 

Trân trọng!

Địa Ốc Kim Quang_nguồn tổng hợp

Tin liên quan

LIÊN HỆ THUÊ NHÀ

Liên hệ thuê nhà phố

Tìm thuê nhà phố

Thống kê

Tổng lượt truy cập:

3,685,008

Đang online: 10

footer1

Bản quyền thuộc về Công Ty Địa Ốc Kim Quang

ĐC: Lầu 9, số nhà 68 Nguyễn Huệ, P. Bến Nghé, Quận 1

ĐT: 0938 599 293 - Hotline: 0946 395 665

Footer 2

Giới thiệu Kim Quang

footer3

Kim Quang chuyên môi giới cho thuê nhà, villa, Biệt thự với hơn 10 năm kinh nghiệm tại thị trường Tp. HCM với đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp, tận tâm.